Thời hạn nhận bảo hiểm thất nghiệp

Nội dung chính của bài viết

Chào Luật sư LegalZone. Tôi có vấn đề như sau nhờ Luật sư giải đáp. Tôi làm việc liên tục ở 1 công ty và đóng bảo hiểm từ tháng 7/2009 và đã nghỉ việc từ ngày 22/6/2016 nhưng công ty mới trả sổ bảo hiểm xã hội cho tôi. Hôm nay (21/9/2016) là ngày cuối cùng trong thời hạn 3 tháng từ ngày tôi chấm dứt hợp đồng lao động. Vậy nếu bây giờ làm hồ sơ thì tôi có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không? Thời hạn nhận bảo hiểm thất nghiệp là bao lâu? Nếu được thì mức hưởng là bao nhiêu?

Tư vấn thời hạn nhận bảo hiểm thất nghiệp

Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 46 Luật việc làm 2013:

 “Điều 46. Hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.”

Như vậy , trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động thì bạn phải nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm để hưởng trợ cấp thất nghiệp. Theo thông tin bạn cung cấp ngày 21/9/2016 là ngày tròn 03 tháng kể từ thời điểm bạn nghỉ việc nên bạn vẫn có thể làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Về mức hưởng, căn cứ Điều 50 Luật việc làm 2013:

“Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng”.

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp bạn có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp từ tháng 7/2009 đến tháng 6/2016, do đó tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp của bạn là 7 năm (84 tháng) và chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp. Do đó, bạn sẽ được hưởng 7 tháng trợ cấp thất nghiệp, mức hưởng mỗi tháng bằng 60% bình quân tiền lương 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp, tối đa không quá 5 lần mức lương tối thiểu vùng.

Thời hạn lãnh bảo hiểm thất nghiệp?

Câu hỏi 2 về thời hạn nhận bảo hiểm thất nghiệp

>>> Tham khảo: Quy trình lấy bảo hiểm thất nghiệp

Ngày: 12/11/2018

Tôi làm việc tại cty A được 20 tháng, trong thời gian trên có đóng bảo hiểm bắt buộc đầy đủ.

Đến ngày 15/07/2018 tôi đã xin nghỉ việc tại cty A, nhưng vẫn đóng bh bắt buộc cho tháng 07.2018.

Cho tôi hỏi: hnay ngày 26.10.2018 tôi còn thời gian để nộp đơn xin bảo hiểm thất nghiệp không ạ?

Theo những thông tin mà Anh cung cấp, LegalZone xin tư vấn sơ bộ cho anh như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật Việc làm năm 2013
  • Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014

Về thời hạn hưởng bảo hiểm thất nghiệp:

Căn cứ theo quy định tại Điều 46  Luật việc làm năm 2013:

Điều 46. Hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.”

Theo quy định trên, thời hạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm là 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động làm việc, chứ không phụ thuộc vào thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Theo thông tin anh cung cấp, ngày 15/07/2018 anh đã xin nghỉ việc tại công ty A – theo chúng tôi hiểu đây là ngày anh nộp đơn xin nghỉ việc, chứ chưa phải ngày chấm dứt hợp đồng lao động.

Như vậy, nếu tính từ ngày anh chính thức nghỉ việc (ngày chấm dứt hợp đồng lao động) đến nay vẫn trong thời hạn 03 tháng thì anh có thể nộp đơn xin hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Thời hạn lấy bảo hiểm thất nghiệp là 03 tháng tính từ ngày anh chính thức nghỉ việc.

Anh có thể tham khảo thêm thông tin về điều kiện hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp trong thời hạn thanh toán bảo hiểm thất nghiệp như sau:

Căn cứ Luật BHXH 2014, người lao động (NLĐ) đang đóng BHTN được hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN) khi có đủ các điều kiện sau đây:

  1. Chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây: NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ, hợp đồng làm việc trái pháp luật; Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng.
  2. Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ đối với các trường hợp: Hợp đồng lao động có xác định và không xác định thời hạn hoặc 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với các trường hợp: Ký hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.
  3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm trong thời hạn nhận tiền bảo hiểm thất nghiệp 3 tháng, kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc.
  4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN, trừ các trường hợp sau đây: Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc; Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù; Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; Chết.

Liên hệ với LegalZone ngay khi có bất kỳ thắc mắc gì về thời hạn nhận bảo hiểm thất nghiệp theo quy định!

Bài viết liên quan

{{ reviewsTotal }}{{ options.labels.singularReviewCountLabel }}
{{ reviewsTotal }}{{ options.labels.pluralReviewCountLabel }}
{{ options.labels.newReviewButton }}
{{ userData.canReview.message }}

Bài viết mới

Cần Tư vấn miễn phí - Ấn vào Ảnh