Về hưu có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Nội dung chính của bài viết

Về hưu có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?” là câu hỏi của khá nhiều lao động hiện nay với mong muốn có thêm một khoản tiền để trang trải cuộc sống khi đã hết tuổi làm việc. Bài viết dưới đây, LegalZone xin giải đáp thắc mắc này của các bạn chi tiết nhất.

Về hưu có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Điều kiện nhận lương hưu

Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định cụ thể điều kiện nhận lương hưu của người lao động như sau:

Tính chất công việc

Giới tính

Tuổi nghỉ hưu

Thời gian đóng BHXH

Bình thường

Nam

60 tuổi

Đủ 20 năm trở lên

Nữ

55 tuổi

15 năm làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên

Nam

Đủ 55 – 60 tuổi

Đủ 20 năm trở lên

Nữ

Đủ 50 – 55 tuổi

15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò

Nam/nữ

Đủ 50 – 55 tuổi

Đủ 20 năm trở lên

Nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp

Nam/nữ

 

Đủ 20 năm trở lên

Có thể thấy, người lao động chỉ được nhận lương hưu khi có đủ điều kiện về tuổi nghỉ hưu cũng như thời gian tham gia bảo hiểm xã hội. Nếu thiếu bất cứ điều kiện nào thì cơ quan bảo hiểm cũng sẽ không giải quyết chế độ hưu trí cho người lao động.

Xem thêm: Hướng dẫn nhận bảo hiểm thất nghiệp

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Theo quy định tại Điều 49 Luật Việc làm năm 2013, người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp nghiệp khi đáp ứng đủ 04 điều kiện:

– Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật; hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

– Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng hoặc 36 tháng trước khi nghỉ việc theo từng loại hợp đồng;

– Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm;

– Chưa tìm được việc sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ, trừ trường hợp: đi nghĩa vụ quân sự, công an; đi học có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; chấp hành biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục, cai nghiện bắt buộc; bị tạm giam; phạt tù; ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; chết. 

Khi nghỉ hưu có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Như đã phân tích, bảo hiểm thất nghiệp sẽ không chi trả trợ cấp thất nghiệp cho những ai đang hưởng lương hưu.

Đồng thời, với người lao động đã đến tuổi nghỉ hưu nhưng chưa đủ năm đóng bảo hiểm xã hội thì tại thời điểm đó sẽ không được nhận lương hưu.

Và như vậy, dù đủ tuổi nghỉ hưu nhưng người lao động vẫn có thể hưởng trợ cấp thất nghiệp do không đủ điều kiện nhận lương hưu.

Hỏi đáp với Luật sư LegalZone

Cho tôi hỏi khi về hưu có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Hiện tôi đang công tác tại cơ quan Nhà Nước (thuộc đơn vị sự nghiệp hành chính). Tôi có đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp. Vậy đến tuổi về hưu tôi có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không? Nếu có thì tôi phải tự nộp hồ sơ hay sao? Tôi được hưởng bao nhiêu và có phải thông báo tình hình tìm kiếm việc làm không? Tôi cám ơn nhiều!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề về hưu có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Theo quy định tại Điều 49 Luật Việc làm năm 2013 quy định:

Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;…”

Theo như quy định trên, thì người đang hưởng lương hưu không được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Do đó, có hai trường hợp xảy ra:

+) Nếu bạn đã nhận lương hưu sẽ không được chi trả trợ cấp thất nghiệp;

+) Nếu bạn đến tuổi về hưu nhưng chưa nhận lương hưu sẽ vẫn được chi trả trợ cấp thất nghiệp.

Thứ hai, về vấn đề tự nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ Khoản 1 Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 17. Nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp”.

Như vậy, nếu bạn đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp thì sẽ phải tự mình đi nộp hồ sơ tại trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương mà muốn nhận trợ cấp. Bạn cần chuẩn bị các giấy tờ sau đây:

– Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu số 03 được ban hành kèm theo Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH.

– Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng làm việc:

+) Hợp đồng làm việc đã hết hạn;

+) Quyết định thôi việc;

+) Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;

+) Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng làm việc.

– Sổ bảo hiểm xã hội.

Bên cạnh đó, bạn cần xuất trình thêm chứng minh nhân dân/căn cước công dân.

Thứ ba, về mức hưởng trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ Điều 50 Luật Việc làm năm 2013 quy định thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp. Cụ thể:

– Cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp;

– Sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng = 60% X Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp

Do bạn không cung cấp thông tin cụ thể nên bạn vui lòng căn cứ quy định trên để xác định mức hưởng và thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp của mình.

Thứ tư, về vấn đề thông báo tình hình tìm kiếm việc làm hàng tháng

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 10 Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH có quy định:

“Điều 10. Thông báo về việc tìm kiếm việc làm theo quy định tại Điều 52 Luật Việc làm 

2. Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không phải thực hiện thông báo hằng tháng về việc tìm kiếm việc làm nếu thời gian thông báo về việc tìm kiếm việc làm nằm trong khoảng thời gian mà người lao động thuộc một trong các trường hợp sau: 

a) Nam từ đủ 60 tuổi trở lên, nữ từ đủ 55 tuổi trở lên; 

Như vậy, trong trường hợp bạn là nam mà đủ 60 tuổi hoặc là nữ mà đủ 55 tuổi thì bạn sẽ không cần phải thông báo hằng tháng về việc tìm kiếm việc làm nữa. 

Liên hệ với LegalZone ngay hôm nay nếu có bất kỳ thắc mắc gì về vấn đề về hưu có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không tại Hotline: 0888889366 bạn nhé!

Bài viết liên quan

{{ reviewsTotal }}{{ options.labels.singularReviewCountLabel }}
{{ reviewsTotal }}{{ options.labels.pluralReviewCountLabel }}
{{ options.labels.newReviewButton }}
{{ userData.canReview.message }}

Bài viết mới

Cần Tư vấn miễn phí - Ấn vào Ảnh